กระดาน ถาม-ตอบ สำนักงานขนส่งจังหวัดพะเยา
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

การต่อทะเบียนใหม่

3 posters

Go down

การต่อทะเบียนใหม่ Empty การต่อทะเบียนใหม่

ตั้งหัวข้อ  whitechocolate Wed Jan 18, 2012 3:59 pm

ผมซื้อรถมาคันนึงคับ ทะเบียนเชียงใหม่ มีเล่มส้ม ชุดโอน เอกสารครับ แต่ขาดตั้งแต่ปี 35 อยากรู้ว่าจะต้องเสียค่าภาษีย้อนหลังกี่ปี ปีละเท่าไหร่ แล้วก็ขั้นตอนการของการขอทะเบียนใหม่ด้วยครับ ที่พะเยามีให้จองทะเบียนตองไหม ?? ราคาการจดทะเบียนใหม่ประมาณเท่าไหร่ ?? สภาพแบบไหนถึงจะตรวจสภาพผ่าน-แค่ไฟติดแตรดังขับได้หรือไม่ ???
สภาพตามรูปอะคับ ช่วยดูให้ทีนะคับ
การต่อทะเบียนใหม่ Attachment

whitechocolate

ขึ้นไปข้างบน Go down

การต่อทะเบียนใหม่ Empty ไม่มีใครมาช่วยตอบเลย - -

ตั้งหัวข้อ  whitechocolate Mon Jan 23, 2012 4:48 pm

ช่วยตอบหน่อยเถอะครับ อยากมีรถถูกกฎหมายนะครับ ผมก็รอมาหลายวันแล้วนะ หรือต้องเข้าไปที่สำนักงานเอาอะ confused

การต่อทะเบียนใหม่ Empty Re: การต่อทะเบียนใหม่

ตั้งหัวข้อ  Admin Mon Jan 23, 2012 6:00 pm

เสียภาษีย้อนหลังตั้งแต่ปี35-47 ปีละ 120 บาท นำแผ่นป้ายทะเบียนเก่ามาคืน แล้วนำเอกสารชุดโอนมาเพื่อประกอบการจดทะเบียนรถใหม่ ค่าจดทะเบียน 315 บาท แล้วนำรถมาตรวจสภาพที่ขนส่งเพื่อดำเนินการจดทะเบียน สภาพของรถต้องมีส่วนควบและเครื่องอุปกรณ์ที่ถูกต้องตามที่กฎหมายกำหนดสามารถใช้งานบนท้องถนนได้อบ่างปลอดภัย การจดทะเบียนรถต้องเรียงตามลำดับหมายเลขทะเบียน
Admin
Admin
Admin

https://pakpoom-bb-joke.thai-forum.net

การต่อทะเบียนใหม่ Empty Re: การต่อทะเบียนใหม่

ตั้งหัวข้อ  whitechocolate Mon Jan 23, 2012 8:36 pm

ขอบคุณมากคับ เสียแค่ ปี 35-47 ใช้ไหมคับ 12 ปี คูณ 120 ก็ 1,440 บาท + ค่าจดทะเบียน 315 = 1,755 ใช่ไหมคับ ขอบคุณครับ cheers

ตั้งหัวข้อ  Admin Tue Jan 24, 2012 1:29 pm

จดทะเบียนรถใหม่ต้องทำประกันภัยด้วยนะครับ
Admin
Admin
Admin

https://pakpoom-bb-joke.thai-forum.net

การต่อทะเบียนใหม่ Empty ขอบคุณมากๆครับ

ตั้งหัวข้อ  whitechocolate Wed Jan 25, 2012 6:23 pm

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำตอบเดี๋ยวจะขนรถไปทำที่บ้านแล้วคับ ^^

ตั้งหัวข้อ  saard Mon Apr 30, 2012 9:15 am

[quote="whitechocolate"]ผมซื้อรถมาคันนึงคับ ทะเบียนเชียงใหม่ มีเล่มส้ม ชุดโอน เอกสารครับ แต่ขาดตั้งแต่ปี 35 อยากรู้ว่าจะต้องเสียค่าภาษีย้อนหลังกี่ปี ปีละเท่าไหร่ แล้วก็ขั้นตอนการของการขอทะเบียนใหม่ด้วยครับ ที่พะเยามีให้จองทะเบียนตองไหม ?? ราคาการจดทะเบียนใหม่ประมาณเท่าไหร่ ?? สภาพแบบไหนถึงจะตรวจสภาพผ่าน-แค่ไฟติดแตรดังขับได้หรือไม่ ???
สภาพตามรูปอะคับ ช่วยดูให้ทีนะคับ
การต่อทะเบียนใหม่ Attachment[/quote
สอบถามเพิ่มเติมครับ
กรณีของผมชุดโอนครบแต่ สำเนาบัตรประชาชนผู้โอนหมดอายุตั้งแต่ปี 49
มีวิธีการอย่างไรบ้างถึงจะโอนรถได้ครับ

saard

ตั้งหัวข้อ  Admin Mon Apr 30, 2012 8:12 pm

ถ้าสามารถติดตามเจ้าของเดิมได้ ให้ขอสำเนาบัตรประชาชนฉบับใหม่ หรือถ้าไม่สามารถติดต่อได้ ให้ติดต่อกับเจ้าหน้าที่โดยตรงครับ
Admin
Admin
Admin

ขึ้นไปข้างบน