กระดาน ถาม-ตอบ สำนักงานขนส่งจังหวัดพะเยา
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

การสลับทะเบียนกับรถต่างจังหวัด

2 posters

Go down

การสลับทะเบียนกับรถต่างจังหวัด Empty การสลับทะเบียนกับรถต่างจังหวัด

ตั้งหัวข้อ  Gmail1 Fri Apr 20, 2012 12:49 am

รบกวนสอบถามด้วยครับ
เนื่องจากรถผมเป็นรถต่างจังหวัดที่ได้จดทะเบียนแล้วแต่ต้องการ
สลับหมายเลขทะเบียนกับรถอีกคันหนึ่งซึ่งเป็นทะเบียนของจังหวัดพะเยา
กล่าวง่ายๆคือผมต้องการสลับเลขทะเบียนจังหวัดพะเยามาไว้ที่รถผมแล้ว
รถที่เป็นจังหวัดพะเยาคันเดิมใช้ทะเบียนพะเยาเหมือนเดิมแต่เป็นเลขอะไร
ก็ได้(เลขทะเบียนของทั้งสองคันไม่ใช่ทะเบียนประมูลนะครับ)
คำถามคือ
1.ผมต้องดำเดินการอย่างไรบ้างครับ ใช้เวลาประมาณกี่วัน?
2.ค่าใช้จ่ายในการดำเนินการทั้งหมดเท่าไหร่ครับ?
3.แล้วถ้ากรณีรถติดไฟแนนซ์ดำเนินการเหมือนกันหรือไม่ครับ?
4.เจ้าของรถทั้งสองคันต้องไปดำเนินการเองทั้งสองฝ่ายเลยหรือไม่ครับ?
ขอขอบคุณมากครับ

Gmail1

ขึ้นไปข้างบน Go down

การสลับทะเบียนกับรถต่างจังหวัด Empty phayaodlt

ตั้งหัวข้อ  phayaodlt5 Fri Apr 20, 2012 3:05 pm

1. ให้ดำเนินการแจ้งย้ายปลายทางรถของท่านก่อน แล้วอีกประมาณ 4 วัน ให้นำรถมาตรวจสภาพแจ้งย้ายเข้ามาใช้งานจังหวัดพะเยา (จดทะเบียนเป็นเลขทะเบียนอื่นไปก่อน) แล้วค่อยสลับเลขทีหลัง
2. ย้ายปลายทาง ค่าธรรมเนียม 55 บาท, สลับหมายเลขคันละ 775 บาท, ย้ายเข้า 225 บาท
3. ถ้ารถติดไฟแนนซ์ให้นำเอกสารจากไฟแนนซ์มาพร้อมกับนำหนังสือมอบอำนาจมาดำเนินการ
4. นำรถของท่านมาเพียงคันเดียว แต่รถอีกคันนำเพียงสมุดคู่มือพร้อมเอกสารสำเนาบัตรประจำตัวประชาชน, หนังสือมอบอำนาจ มาด้วย

phayaodlt5

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน