กระดาน ถาม-ตอบ สำนักงานขนส่งจังหวัดพะเยา
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ถามการโอนรถจักยานยนต์คับ

2 posters

Go down

ถามการโอนรถจักยานยนต์คับ Empty ถามการโอนรถจักยานยนต์คับ

ตั้งหัวข้อ  supakrit Sat Jan 05, 2013 11:06 am

ผมซื้อรถมือสองต่อเค้ามา เค้าให้สำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน และใบมอบอำนาจ ของเจ้าของรถมา ผมอยากทราบว่าผมสามารถโอนรถได้เลยไหมคับ และต้องทำยังไงถึงจะโอนได้

supakrit

ขึ้นไปข้างบน Go down

ถามการโอนรถจักยานยนต์คับ Empty Re: ถามการโอนรถจักยานยนต์คับ

ตั้งหัวข้อ  Admin Mon Jan 07, 2013 3:04 pm

- การโอนรถ จะต้องมีแบบคำขอโอนและรับโอนที่กรมการขนส่งทางบกกำหนดไว้ โดยผู้โอนและผู้รับโอนจะต้องลงลายมือชื่อให้เรียบร้อยทั้ง 2 ฝ่าย ต่อหน้าเจ้าหน้าที่ กรณีผู้โอน(เจ้าของรถ) ไม่ได้มาดำเนินการเองจะมอบอำนาจให้ผู้รับโอนมาดำเนินการแทนก็ได้ หลักฐานประกอบคำขอมีดังนี้
1. สำเนาบัตรประจำตัวประชาชนของผู้โอนและผู้รับโอน
2. หนังสือมอบอำนาจ
3. ใบคู่มือจดทะเบียนรถ
4. เอกสารประกันภัยตาม พ.ร.บ.คุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ (กรณีที่จะต้องชำระภาษีด้วย)
5. นำรถเข้าตรวจสอบที่สำนักงานขนส่งจังหวัดหรือสำนักงานขนส่งจังหวัดสาขา ที่รถนั้นอยุ่ในเขตความรับผิดชอบ
Admin
Admin
Admin

https://pakpoom-bb-joke.thai-forum.net

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน