กระดาน ถาม-ตอบ สำนักงานขนส่งจังหวัดพะเยา
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สอบถามเรื่องการขอใบอนุญาตขับรถรับ-ส่งนักเรียน

3 posters

Go down

สอบถามเรื่องการขอใบอนุญาตขับรถรับ-ส่งนักเรียน Empty สอบถามเรื่องการขอใบอนุญาตขับรถรับ-ส่งนักเรียน

ตั้งหัวข้อ  santazen Tue May 14, 2013 9:55 am

1. จะต้องนำเอกสารอะไรไปยื่นบ้างครับ

2. ถ้าคนที่ขอ กับ เจ้าของรถเป็นคนละคนกันจะต้องทำอย่างไรบ้าง

3. ส่วนเรื่อง พรบ. จะต้องทำเป็นประเภทอะไร

4. รถที่ต้องการทำเป็นรถตู้ จดทะเบียนรถส่วนบุคคลไว้ เป็นป้ายดำ ทำได้มั้ย หรือจะต้องทำอะไรยังไงครับ

5. รถที่ต้องนำไปตรวจที่ขนส่ง ใส่เบาะนั่งเป็นแบบแถวยาว หรือเบาะนั่งเอนทั่วไปครับ

6. รถเป็นทะเบียน พะเยา แต่สามารถนำไปขอใบอนุญาตที่ขนส่งต่างจังหวัดได้มั้ยครับ

santazen

ขึ้นไปข้างบน Go down

สอบถามเรื่องการขอใบอนุญาตขับรถรับ-ส่งนักเรียน Empty สำนักงานขนส่งจังหวัดพะเยา

ตั้งหัวข้อ  phayaodlt1 Tue May 14, 2013 4:32 pm

ข้อ1.ใบคู่มือจดทะเบียนรถ สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน ใบอนุญาตขับรถยนต์ส่วนบุคคลที่มีอายุ 3 ปีขึ้นไป
ข้อ 2. ใช้หนังสือมอบอำนาจ มอบอำนาจให้ดำเนินการขออนุญาตใช้รถรับส่งนักเรียนและให้ถ้อยคำต่อเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง
ข้อ3. รถโดยสาร/รถรับจ้าง
ข้อ 4. เป็นรถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกิน 7 คน (รถ รย.2)
ข้อ 5. ตามสภาพรถที่จดทะเบียนไว้
ข้อ 6. ไม่ได้ ยกเว้น จังหวัดที่รับส่งนักเรียนต่อเนื่องกัน เช่น รับนักเรียนจากจังหวัดพะเยาไปส่งโรงเรียนในจังหวัดเชียงราย

phayaodlt1

สอบถามเรื่องการขอใบอนุญาตขับรถรับ-ส่งนักเรียน Empty Re: สอบถามเรื่องการขอใบอนุญาตขับรถรับ-ส่งนักเรียน

ตั้งหัวข้อ  santazen Wed May 15, 2013 8:35 am

ข้อ 4. เป็นรถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกิน 7 คน (รถ รย.2)

รถผมจดแบบ (ร.ย.3) แบบนี้แล้วต้องทำการจดทะเบียนใหม่ใช่มั้ยครับ

ข้อ 6. ไม่ได้ ยกเว้น จังหวัดที่รับส่งนักเรียนต่อเนื่องกัน เช่น รับนักเรียนจากจังหวัดพะเยาไปส่งโรงเรียนในจังหวัดเชียงราย

แล้วกรณีที่รถเป็นป้ายทะเบียนพะเยา แต่รับนักเรียนจากเขตพะเยา (อำเภอแม่ใจ) ไปส่งในเขตเชียงราย (อำเภอพาน) แบบนี้ผมสามารถไปขอใบอนุญาตกับขนส่งอำเภอพานได้ใช่มั้ยครับ

santazen

สอบถามเรื่องการขอใบอนุญาตขับรถรับ-ส่งนักเรียน Empty Re: สอบถามเรื่องการขอใบอนุญาตขับรถรับ-ส่งนักเรียน

ตั้งหัวข้อ  Admin Fri May 17, 2013 10:15 am

รถผมจดแบบ (ร.ย.3) แบบนี้แล้วต้องทำการจดทะเบียนใหม่ใช่มั้ยครับ

ต้องนำรถมาจดทะเบียนเปลี่ยนประเภทเป็นรถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกิน 7 ที่นั่ง ที่สำนักงานขนส่งจังหวัดพะเยาครับ
Admin
Admin
Admin

https://pakpoom-bb-joke.thai-forum.net

ตั้งหัวข้อ  Admin Fri May 17, 2013 10:21 am

แล้วกรณีที่รถเป็นป้ายทะเบียนพะเยา แต่รับนักเรียนจากเขตพะเยา (อำเภอแม่ใจ) ไปส่งในเขตเชียงราย (อำเภอพาน) แบบนี้ผมสามารถไปขอใบอนุญาตกับขนส่งอำเภอพานได้ใช่มั้ยครับ

กรณีนี้ให้มาขอใบอนุญาตใช้รถในการรับส่งนักเรียนที่สำนักงานขนส่งจังหวัดพะเยาครับ เนื่องจากต้องได้รับอนุญาตจากนายทะเบียนในจังหวัดที่รถคันนั้นจดทะเบียนอยู่ครับ
Admin
Admin
Admin

https://pakpoom-bb-joke.thai-forum.net

ขึ้นไปข้างบน